แผนการจัดการเรียนรู้
1. หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่องราวเกี่ยวกับตัวเด็ก
(ตัวเด็ก)
2. เรื่อง อวัยวะบนใบหน้า ระดับชั้น อนุบาล 2
เวลา 1 ชม.
3. จุดประสงค์
-
ได้รู้จักอวัยวะต่างๆบนใบหน้า
- ได้เรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ
- เพื่อให้เด็กออกเสียงคำภาษาอังกฤษและฝึกการสะกดตัวอักษรภาษาอังกฤษ
4.สาระการเรียนรู้
-
ใบหน้าของคนมีส่วนประกอบต่างๆดังนี้ หู ตา จมูก ปาก คิ้ว
5. วิธีการดำเนินกิจกรรม
ขั้นนำ
Hello เป็นคำทักทาย
ชาวไทยใช้คำ สวัสดี
Hello…Hello… น้องพี่
ทักทายสวัสดี Hello… Hello…
-
คุณครูสนทนากับเด็กโดยใช้คำถาม
( บนใบหน้าของเด็กๆประกอบไปด้วยอะไรบ้างค่ะ )
ขั้นสอน
- คุณครูติดกระดาษป่าวรูปใบหน้าในระดับสายตาของเด็ก
- กระตุ้นพฤติกรรมการเรียนรู้ของเด็กโดยใช้คำถาม What this is.?
คุณครูติดส่วนประกอบบนใบหน้าที่ละส่วนพร้อมทั้งชี้ไปที่ส่วนประกอบนั้นถามเป็นภาษาอังกฤษ
What this is.? และพูดแปลเป็นภาษาไทยอีกครั้ง
- เด็กตอบเป็นภาษาไทย คุณครูย้ำเป็นภาษาอังกฤษพร้อมทั้งสะกดที่ละตัวอักษรให้เด็กฟังและให้เด็กอ่านออกเสียงตาม
ทำเช่นนี้จนครบทุกส่วนบนใบหน้า
* E Y E อาย แปลว่า
ตา
ขั้นสรุป
- คุณครูและเด็กร่วมกันสรุปสิ่งที่ได้เรียนรู้ในชั่วโมงด้วยกัน
- คุณครูแจกใบงานให้เด็กนำกลับไปทำเป็นการบ้าน
6. สื่ออุปกรณ์
-
กระดาษป่าวรูปใบหน้า
-
ชิ้นส่วนอวัยวะบนใบหน้า ( หู ตา ปาก จมูก)
-
ใบงาน
7. ประเมินผล
แบบประเมินผลการทำกิจกรรม
ชื่อเด็ก…………………………………………..
หัวข้อประเมิน
|
ดีมาก
|
ดี
|
ปลาน
กลาง
|
ปรับปรุง
|
ข้อเสนอแนะ
|
|
มีความกระตื้อลือล้นในการทำกิจกรรมกับคุณครูและเพื่อนร่วมชั้น
|
|
|
|
|
|
|
กล้าแสงออดในการตอบคำถาม
|
|
|
|
|
|
|
สังเกตการออกเสียงภาษาอังกฤษ
|
|
|
|
|
|
|
สรุปผลรวม
|
ผ่าน
|
ปรับปรุง
|
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น